![ซักผ้าด้วยน้ำร้อน](https://www.washxpressth.com/wp-content/uploads/2021/07/dgvsgf-300x201.png)
ทำไมเราจึงควรเปลี่ยนมา ซักผ้าด้วยน้ำร้อน
แม่บ้านหรือชาวหอที่ซักผ้าด้วยตัวเองเป็นประจำ อาจจะยังไม่รู้ว่าการ ซักผ้าด้วยน้ำร้อน แตกต่างจากการซักผ้าด้วยน้ำอุ่นและน้ำเย็นอย่างสิ้นเชิง โดยเฉพาะในช่วงที่มีการแพร่ระบาดของเชื้อโรคและไวรัส เรายิ่งต้องใส่ใจการทำความสะอาดเสื้อผ้าเป็นพิเศษ ซึ่งการใช้น้ำร้อนซักผ้า จะช่วยฆ่าเชื้อโรคและสิ่งสกปรกได้อย่างสะอาดหมดจด มีประสิทธิภาพดีในการขจัดเชื้อโรคมากกว่าน้ำอุณหภูมิอื่นแน่นอน
ในทางกลับกัน หากเราไม่ซักผ้าด้วยน้ำร้อนแล้ว “เชื้อโรคและแบคทีเรีย” อาจจะสะสมบนเสื้อผ้าของเราได้
![ซักผ้าด้วยน้ำร้อน](https://www.washxpressth.com/wp-content/uploads/2021/07/งานออกแบบที่ไม่มีชื่อ-2021-07-15T193143.723-300x200.png)
ซักผ้าด้วยน้ำร้อน ช่วยฆ่าเชื้อโรคและแบคทีเรีย
ใครที่ยังไม่เคย ซักผ้าด้วยน้ำร้อน คงจะเจอกับปัญหาคราบเหลืองอยู่บ่อย ๆ ซักเท่าไหร่ก็ไม่ออกสักที แถมขัดแรง ก็ทำให้เนื้อผ้าย่นและขาดรุ่ยง่าย
ทั้งนี้ เพราะเสื้อผ้าที่มีคราบสกปรกเปอะเปื้อน หรือฝังแน่นอยู่บนเนื้อผ้า มักจะซักออกยากมาก รวมถึงคราบเหลือง ซึ่งเกิดจากการหมักหมมของสิ่งสกปรกเป็นเวลานาน (แค่ 1 สัปดาห์ ก็มีสิทธิ์เป็นได้แล้ว) หากเราซักผ้าไม่สะอาดหมดจด อาจก่อให้เกิดกลิ่นเหม็นอับชื้นบนเสื้อผ้า ทำความสะอาดยากกว่าเดิม จนเสื้อผ้ามีสีหมองคล้ำและไม่น่าสวมใส่
![ซักผ้าด้วยน้ำร้อน ฆ่าเชื้อโรค](https://www.washxpressth.com/wp-content/uploads/2021/07/งานออกแบบที่ไม่มีชื่อ-2021-07-15T195243.577-300x200.png)
ไม่เพียงแต่มีกลิ่นอับน่ากวนใจเท่านั้น แต่เสื้อของเรายังกลายเป็นแหล่งสะสมของเชื้อโรคแบคทีเรียด้วย โดยเฉพาะในช่วงหน้าฝนแบบนี้ เชื้อโรคจะเจริญเติบโตได้เร็วกว่าเดิม เมื่อเราสวมเสื้อผ้าที่ไม่สะอาด จะทำให้เชื้อโรคแบคทีเรียสัมผัสกับผิวหนังของเรา และเข้าสู่ร่างกายได้โดยตรง ซึ่งเป็นสาเหตุของการเกิดโรคต่างๆ มากมาย ไม่ว่าจะเป็นโรคทางผิวหนัง โรคทางระบบทางเดินใจ ยิ่งครอบครัวไหนมีสมาชิกครอบครัวเป็นเด็กเล็ก หรือผู้สูงอายุ ต้องระวังเป็นพิเศษ! เพราะคนเหล่านี้มีภูมิคุ้มกันร่างกายที่น้อยกว่าคนปกติ ทำให้เกิดการเจ็บป่วยได้ง่าย
>> ซักผ้าด้วยน้ำร้อน น้ำอุ่น น้ำเย็น แตกต่างกันอย่างไร?
ดังนั้นการซักผ้าด้วยน้ำร้อน จะช่วยฆ่าเชื้อโรคพร้อมกำจัดไรฝุ่นได้อยู่หมัด แถมยังช่วยขจัดคราบสกปรกที่ฝังแน่นให้หลุดออกโดยง่าย เหมาะกับการซักผ้าขาว ช่วยให้เสื้อไม่หมองคล้ำ สะอาดเหมือนใหม่ ไม่มีคราบเหลืองบนเสื้อผ้า
ซักผ้าด้วยน้ำร้อน มีข้อดีและข้อเสียอย่างไร?
อย่างที่กล่าวไปในข้างต้น เราจะเห็นได้ว่าการซักผ้าด้วยน้ำร้อน แตกต่างจากการซักผ้าด้วยน้ำอุ่นและน้ำเย็น แต่ถึงอย่างนั้น การซักผ้าด้วยน้ำร้อนก็ไม่เหมาะกับเสื้อผ้าบางประเภท เพราะอาจก่อให้เกิดความเสียหายต่อเนื้อผ้าได้ เราจึงควรเลือกน้ำอุณหภูมิที่เหมาะสมสำหรับการซักผ้า เพื่อให้การทำความสะอาดมีประสิทธิภาพมากขึ้น ขจัดสิ่งปรกได้อย่างหมดจด
ส่วนใครที่ยังไม่รู้การซักผ้าด้วยน้ำร้อนมีข้อดีและข้อเสียอย่างไร? มาดูพร้อมกันได้เลย
![ผู้หญิง ซักผ้า](https://www.washxpressth.com/wp-content/uploads/2021/07/Untitled-design-36-300x200.png)
ข้อดีของการซักผ้าด้วยน้ำร้อน
- ฆ่าเชื้อโรคได้ดี – น้ำร้อนที่มีอุณหภูมิประมาณ 55 องศาเซลเซียสขึ้นไป จะช่วยฆ่าเชื้อโรคและแบคทีเรียที่อยู่บนเสื้อของเราได้ โดยเฉพาะในช่วงหน้าฝนที่มีอากาศเย็นและชื้นมากเป็นพิเศษ การซักผ้าด้วยน้ำร้อนจะลดการสะสมของแบคทีเรียที่อาจเกิดขึ้นบนเนื้อผ้าของเราได้
- ขจัดคราบสกปรกที่ฝังลึก – ซักผ้าด้วยน้ำร้อนช่วยขจัดคราบสกปรกที่ฝังแน่นได้ดีกว่าการซักผ้าด้วยน้ำอุ่นและน้ำเย็น เหมาะสำหรับเสื้อผ้าที่คราบฝั่งแน่น น้ำร้อนจะช่วยให้คราบหลุดออกง่าย แทบไม่ต้องขยี้เลย
- กำจัดไรฝุ่น – น้ำร้อนจะช่วยกำจัดไรฝุ่นและขนที่ติดมากับเสื้อผ้าของเราได้ ทำให้ลดการเกิดโรคภูมิแพ้ และทำให้ขนสัตว์ที่ติดบนเสื้อผ้าหลุดออกหมด
- ไม่เกิดคราบผงซักฟอก – น้ำร้อนช่วยละลายผงซักฟอกได้ดีกว่าการซักผ้าด้วยน้ำอุ่นและน้ำเย็น ทำให้ไม่เกิดคราบผงซักฟอก และทำความสะอาดล้ำลึกมากกว่าน้ำทั่วไป
- เสื้อผ้ามีกลิ่นหอม – หากอยากให้ผ้ามีกลิ่นหอมสะอาด นุ่มฟูมากขึ้น ลองใช้น้ำร้อนซักผ้าดูสิ จะทำให้ผ้ามีกลิ่นหอม ไร้กลิ่นอับชื้นกวนใจแน่นอน
- ซักเสื้อขาวได้สะอาดหมดจด – การซักผ้าด้วยน้ำร้อนเหมาะสำหรับซักผ้าขาว เพราะจะช่วยให้เสื้อขาวที่หมองคล้ำกลับมาสะอาดเหมือนใหม่ได้อีกครั้ง
ข้อเสียของการซักผ้าด้วยน้ำร้อน
- เสื้อหดตัวง่าย – เสื้อผ้าบางประเภทที่มีเนื้อผ้าบาง จะไม่เหมาะกับการซักผ้าด้วยน้ำร้อน เพราะอาจทำให้เนื้อผ้าหดตัวได้ง่าย
- เปลืองไฟ – หากเราใช้เครื่องซักผ้าที่บ้านหรือคอนโด การซักผ้าด้วยน้ำร้อนจะทำให้เปลืองไฟมากยิ่งขึ้น
- ไม่ให้น้ำร้อนสูงเกินไป – ควรระวังไม่ให้ใช้น้ำร้อนที่มีอุณหภูมิสูงมากจนเกินไป เพราะจะทำให้เสื้อผ้าขาดหลุดรุ่ยง่าย โดยปกติอุณหภูมิที่เหมาะสมคือ 55-60 องศาเซลเซียส
- ทำให้เสื้อสีตก – ถ้าต้องการซักผ้าสีและผ้าขาว เราควรคัดแยกเสื้อผ้าก่อน เพราะน้ำร้อนจะละลายสีของเสื้อผ้า ทำให้สีตกได้ง่ายขึ้น
- ใช้เวลานาน – หากคุณซักผ้าที่บ้าน อาจใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 55 นาที เมื่อใช้เครื่องซักผ้าทั่วไปหรือถ้าซักผ้าด้วยมือ ก็ต้องเสียเวลาต้มน้ำร้อนให้เดือด แต่ถ้าอยากซักด้วยน้ำร้อน ลองมาใช้บริการซักผ้าที่ร้าน WashXpress เรามีโปรแกรมซักผ้าน้ำร้อนให้เลือก เริ่มต้นเพียง 40 บาท ใช้เวลาซักผ้าเพียง 25 นาทีเท่านั้น คุณสามารถได้ผ้าที่สะอาด ไร้กลิ่นเหม็นอับ ไร้คราบสกปรก โดยไม่ต้องรอนานเลย
เสื้อผ้าประเภทไหน เหมาะสำหรับซักผ้าด้วยน้ำร้อนบ้าง?
เมื่อเรารู้จักกับข้อดีและข้อเสียของการซักผ้าด้วยร้อนแล้ว เราควรรู้จักประเภทของเสื้อผ้าที่สามารถซักด้วยน้ำร้อน เนื่องจากเนื้อผ้ามีหลากหลายประเภท ไม่ว่าจะเป็นผ้าไหม ผ้าฝ้าย ผ้าใยสังเคราะห์ เสื้อขนสัตว์ และอื่น ๆ มากมาย ทำให้ความคงทนต่อความร้อนแตกต่างกัน การรู้จักกับประเภทของเสื้อ จะช่วยให้เราเลือกน้ำซักผ้าในอุณหภูมิที่พอเหมาะ ทำให้เนื้อผ้ามีสภาพดี สามารถสวมใส่ได้อีกนาน
โดยปกติแล้ว เสื้อผ้าที่เหมาะกับการซักผ้าด้วยน้ำร้อนนั้น จะต้องเป็นผ้าที่ทนทานต่อความร้อนทนต่อการขยายและยืดหดได้ เช่น ผ้าขนหนู ผ้าห่ม ชุดที่นอน พรมปูพื้น ตุ๊กตา เป็นต้น
![ผ้าขนหนู](https://www.washxpressth.com/wp-content/uploads/2021/07/Untitled-design-39-300x200.png)
นอกจากนี้ เสื้อผ้าอีกแบบที่ควรซักผ้าด้วยน้ำร้อน คือเสื้อผ้าที่มีคราบสกปรกฝังแน่น ไม่ว่าจะเป็นคราบหมึกกา คราบสกปรกจากดินโคลน คราบช็อกโกแลต คราบซอสมะเขือเทศ เนื่องจากมักจะเป็นคราบสกปรกที่ซักออกได้ยาก หากปล่อยทิ้งไว้นาน จะทำให้เกิดการสะสมของเชื้อโรคและซักออกยากในที่สุด แต่เราสามารถขจัดคราบสกปรกง่าย ๆ เพียงซักผ้าด้วยน้ำร้อน เพราะน้ำร้อนมีอุณหภูมิสูง ช่วยขจัดคราบสกปรกที่ฝังแน่นบนเนื้อผ้าให้หลุดออกได้ง่ายขึ้น
![คราบช็อกโกแลต เสื้อผ้า](https://www.washxpressth.com/wp-content/uploads/2021/07/Untitled-design-41-300x200.png)
.
.
เห็นข้อดีของการซักผ้าด้วยร้อนเยอะแยะขนาดนี้ WashXpress เชื่อว่าหลายคนคงหันมาใช้น้ำร้อนในการซักผ้าแน่นอน เพราะน้ำร้อนนั้นมีคุณสมบัติที่ดีเยี่ยม ช่วยขจัดคราบสกปรกได้อย่างล้ำลึกมากกว่าน้ำเย็นและน้ำอุ่น ทำให้คุณหมดกังวลในเรื่องสิ่งสกปรกและเชื้อไวรัสบนเสื้อผ้าไปได้เลย ยิ่งในสถานการณ์ที่ไวรัสระบาดกันอย่างแพร่หลายแบบนี้ น้ำร้อนเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุด
![ร้านซักผ้าหยอดเหรียญ WashXpress](https://www.washxpressth.com/wp-content/uploads/2021/07/vdrvgvfr-300x198.png)
หากใครกำลังมองหาความสะดวกสบายในการซักผ้า มาซักผ้าที่ร้าน WashXpress สิ เรามีโปรแกรมซักผ้าอัจฉริยะ ให้คุณปรับอุณหภูมิของน้ำซักผ้าได้ตามต้องการ ไม่ว่าจะซักผ้าด้วยน้ำร้อน น้ำอุ่น น้ำเย็น ก็จ่ายได้ในราคาเดียว เริ่มต้นเพียง 40 บาทเท่านั้น และใช้เวลาในการซักเพียง 25 นาที เท่านั้น พร้อมให้บริการเครื่องอบผ้าหยอดเหรียญ ช่วยให้เสื้อผ้าของคุณแห้งสนิท พร้อมความหอมสะอาดหมดจด ไร้ฝุ่น ปลอดเชื้อโรค มั่นใจได้ทุกวัน
ร้านซักผ้าหยอดเหรียญ WashXpress เปิดให้บริการใกล้บ้านคุณ
ค้นหาสาขาใกล้บ้าน ได้ที่: http://bit.ly/2NXdK1H
ติดตามข่าวสาร หรือสอบถามเพิ่มเติมทาง:
Facebook Page: https://www.facebook.com/WashXpressTH/
Line Official: http://bit.ly/3sXRuDp
#WashXpress #ซักผ้าด้วยน้ำร้อน #น้ำร้อนน้ำเย็นราคาเดียว #ร้านซักผ้าใกล้บ้านคุณ